Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

เธšเน‰เธฒเธ™เธ„เน‰เธ™เธซเธฒLatest imagesเธชเธกเธฑเธ„เธฃเธชเธกเธฒเธŠเธดเธ(Register)เน€เธ‚เน‰เธฒเธชเธนเนˆเธฃเธฐเธšเธš(Log in)

มารู้จักกับไฟแดงกันครับ

Go down 
3 posters
เธœเธนเน‰เธ•เธฑเน‰เธ‡เธ‚เน‰เธญเธ„เธงเธฒเธก
DaveLee
Webmaster
Webmaster
DaveLee

เธˆเธณเธ™เธงเธ™เธ‚เน‰เธญเธ„เธงเธฒเธก : 41

มารู้จักกับไฟแดงกันครับ Empty
เธ•เธฑเน‰เธ‡เธซเธฑเธงเธ‚เน‰เธญเน€เธฃเธทเนˆเธญเธ‡: มารู้จักกับไฟแดงกันครับ   มารู้จักกับไฟแดงกันครับ Icon_minitimeWed Jun 13, 2007 11:12 am

ไฟแดงคืออะไร

"ไฟแดง ก็คืออาการที่น้อง X ของเราแจ้งสถาณะความผิดพลาด" ครับ สามารถเกิดขึ้นได้ตั้งแต่จากสาเหตุเล็กๆ เช่น เสียบสาย AV ไม่แน่น ไปจนถึงปัญหาระดับชาติหรือที่รูจักกันในนาม "Three Red Ring of Lights" หรือ "ไฟแดงสามดวง" นั่นเองครับ ฉะนั้นคำว่า "ไฟแดง" นั้นไม่จำเป็นว่าจะต้องแปลว่าเครื่องพังเสมอไปนะครับ เวลาถ้าเครื่องของคุณเกิดไฟแดง (ขออย่าให้ได้เจอกันเลยเนาะครับ) อย่างพึ่งตกใจครับ ดูให้ละเอียดก่อนว่าแดงอย่างไร รหัสไหนครับผม

"แล้วทำไมเค้ากลัวกันจังหละ" ที่เค้ากลัวๆกันเยอะมีอยู่ไฟเดียวครับ ซึ่งก็คือเจ้า "ไฟแดงสามดวง" (รหัส 0102) นั่นเองครับ ทำไมหนะหรอ? ก็เพราะว่าเจ้าไฟแดงรหัสนี้ทำให้น้อง X เสียแบบถาวรครับ โดยที่ในขณะนี้ยังไม่มีใครรู้แน่ชัดว่าเกิดจากอะไร และยังไม่สามาถซ่อมโดยที่แก้ปัญหาแบบตรงจุดได้หนะสิครับ ที่เปิดซ่อมๆกันอยู่ก็คือการที่ลองผิดลองถูกของฝรั่ง ซึ่งบางเครื่องซ่อมก็หาย บางเครื่องก็ไม่หายครับ ตอนนี้จะเห็นได้ว่ามีร้านค้าหลายๆเจ้ารับซ่อมไฟแดงหลากหลายวิธีเช่นกัน เช่น ย้ำจุดตะกั่ว, เป่าร้อน หรือจะเป็นวิธีล่าสุดคือเปลี่ยนเจ้าตัวที่เรียกว่า X-Clamp ก็ยังไม่ได้รับการพิสูจน์อย่างแน่ชัดทั้งสิ้นว่าแก้ไขได้ 100% ซึ่งส่วนตัวแล้วหากใครจำเป็นจะต้องซ่อมเครื่องจริงๆหละก็ ขอแนะนำให้ศึกษาข้อมูลของแต่ละวิธีให้ดีเสียงก่อนครับ ส่วนตัวผมแนะนำให้ "หลีกเลี่ยง" การเป่าร้อนนะครับ เพราะเท่าที่ทราบมาการเป่าร้อนอาจส่งผลให้ตัวบอร์ดเสื่อมสภาพครับ

"แล้วจะรู้ได้อย่างไรว่าไฟแดงไหนคืออาการอะไรหละ?" ตามที่ผมกล่าวข้างต้นว่าไฟแดงมีหลายลักษณะ ดังนั้นแต่ละชนิดจึงมีการแสดงผล และตัวเลขรหัสที่แตกต่างกันไปครับ โดยที่ รหัสและความหมายของแต่ละชนิดสามารถดูได้ที่นี่ ครับ ซึ่งในส่วนถัดไปจะเป็นการบอกเกี่ยวกับวิธีการดูรหัสของไฟแดงแต่ละชนิดครับ

เผื่อใครยังไม่รู้ "ไฟแดงอยู่ตรงไหน?" มันก็แสดงอยู่ที่ปุ่มเปิด/ปิดที่ตัวเครื่องนั่นหละครับ ขณะที่เราเล่นเกมวงแหวนรอบๆจะแสดงเป็นแสงสีเขียวแบ่งออกเป็นสี่ส่วนครับ ซึ่งแต่ละส่วนเป็นการบอกว่าตอนนี้ Controller ตัวไหนถูกใช้งานอยู่ครับ ซึ่งเจ้าไฟแดงชนิดต่างๆก็จะถูกแสดงผลในส่วนนี้หละครับ

มารู้จักกับไฟแดงกันครับ Bcoms2007613118261

"การดูรหัสจากการแสดงผลของไฟแดงชนิดต่างๆ" สามารถทำได้สองวิธีหลักๆครับ คือดูจากหน้าจอ TV ของคุณเลย หรืออ่านตัวเลขรหัส 4 หลักจากการกดดู ซึ่งการดูรหัสของไฟแดงแต่ละชนิดสามารถทำได้ดังนี้ครับ... (แนะนำให้เตรียมกระดาษ และดินสอไว้จดด้วยนะครับ แล้วจะหาว่าผมไม่เตือนนะ)

1. ทำการเปิดเครื่อง แล้วรอจนไฟแดงขึ้นครับ
2. กดปุ่ม Sync ค้างเอาไว้ (ปุ่มเล็กๆข้างช่องเสียบ Memory Unit ที่ใช้เวลาติดต่อกับ Controller ในครั้งแรกที่ใช้งานนั่นแหละครับ)
3. ตามด้วยกด Eject "ค้าง" และตัวเครื่องจะทำการแสดงผล "รหัสตัวแรก" ออกมาในรูปแบบของไฟครับ (อันเดียวกับที่ขึ้นเป็นสีเขียวที่บอกว่า Controller ตัวไหนถูกใช้งานอยู่)
4. ปล่อยปุ่ม Eject แล้วกดค้างอรกครั้งเพื่ออ่านรหัสตัวที่สองครับ (ทำซ้ำจนครบทั้ง 4 หลัก)

ซึ่งการแสดงผลของไฟทั้ง 4 ครั้งสามารถนำมาแปลเป็นตัวเลขได้ตามจำนวนของไฟที่ขึ้นดังนี้ครับ...

- 4 ดวงกระพิบหมายถึงเลข 0
- 1 ดวงกระพิบหมายถึงเลข 1
- 2 ดวงกระพิบหมายถึงเลข 2
- 3 ดวงกระพิบหมายถึงเลข 3

ไฟแดงแต่ละชนิด

รหัสที่แสดงบนหน้าจอ TV :: ความหมายของรหัส
E64 :: ยังไม่รู้แน่ชัด
E65 :: ความผิดพลาดที่เกิดจาก DVD Drive ครับ เช่น DVD Timeout, ใช้ DVD Firmware ผิดชนิด, DVD ตรวจไม่พบ Firmware, ฯลฯ
E67 :: ความผิดพลาดที่เกิดจาก Hard Drive ครับ ซึ่งสามารถเป็นจากปัญหาที่ตัว HDD เอง หรืออาจจะเป็นที่การเชื่อมต่อ HDD ครับ แนะนำให้ลองถอดแล้วเสียบ HDD ใหม่อีกครั้งครับ
E68 :: เหมือน E67 ครับ แต่มีเพิ่มเติมคืออาจจะเกิดจาก HDD EPROM Error ครับ
E69 :: เหมือน E67 ครับ
E71 :: ยังไม่รู้แน่ชัด
E73 :: ยังไม่รู้แน่ชัด
E74 :: ความผิดพลาดที่เกิดจากสาย AV ครับแนะนำให้ลองขยับ, ถอดแล้วเสียบใหม่ หรือเปลี่ยนสาย AV ดูครับ รหัสนี้ยังสามาถเกิดจากตัวชิพ Encorder ทำ่งานผิดพลาดก็เป็นได้ครับ
E76 :: ยังไม่รู้แน่ชัด
E79 :: เหมือน E67 ครับ

Credit :: DGO & THX360

เนเธเน‰เน„เธ‚เธฅเนˆเธฒเธชเธธเธ”เน‚เธ”เธข เน€เธกเธทเนˆเธญ Thu Jun 14, 2007 10:08 am, เธ—เธฑเน‰เธ‡เธซเธกเธ” 1 เธ„เธฃเธฑเน‰เธ‡
เธ‚เธถเน‰เธ™เน„เธ›เธ‚เน‰เธฒเธ‡เธšเธ™ Go down
lecouple
Moderator
Moderator
lecouple

เธˆเธณเธ™เธงเธ™เธ‚เน‰เธญเธ„เธงเธฒเธก : 195

เธ•เธฑเน‰เธ‡เธซเธฑเธงเธ‚เน‰เธญเน€เธฃเธทเนˆเธญเธ‡: Re: มารู้จักกับไฟแดงกันครับ   มารู้จักกับไฟแดงกันครับ Icon_minitimeWed Jun 13, 2007 4:23 pm

ช่วงนี้มีข่าวหลุดข่าวลือว่าไฟแดงสามารถแก้ได้80-90%แล้วนะครับ แต่พวกร้านที่สะพานเหล็กอบปิดเอาไว้ แต่ก็เสียหลายตังค์อยู่ดีน่ะแหล่ะ Shocked
เธ‚เธถเน‰เธ™เน„เธ›เธ‚เน‰เธฒเธ‡เธšเธ™ Go down
http://x-console.forumotion.com/index.htm
ComManD
Gamer หัดโพส
Gamer หัดโพส
ComManD

เธˆเธณเธ™เธงเธ™เธ‚เน‰เธญเธ„เธงเธฒเธก : 19

เธ•เธฑเน‰เธ‡เธซเธฑเธงเธ‚เน‰เธญเน€เธฃเธทเนˆเธญเธ‡: Re: มารู้จักกับไฟแดงกันครับ   มารู้จักกับไฟแดงกันครับ Icon_minitimeSun Jun 17, 2007 7:04 pm

อืมๆๆ

มารู้จักกับไฟแดงกันครับ
เธ‚เธถเน‰เธ™เน„เธ›เธ‚เน‰เธฒเธ‡เธšเธ™ 
เธซเธ™เน‰เธฒ 1 เธˆเธฒเธ 1